วันนี้ (6 เมษายน 2566) เวลา 07.00 น. เทศบาลเมืองปราจีนบุรี ได้เข้าร่วมพิธีถวายเครื่องราชสักการะเนื่องใน วันพระบาทสมเด็จพระพุทธยอดฟ้าจุฬาโลกมหาราชและวันที่ระลึกมหาจักรีบรมราชวงศ์ โดยเมื่อวันที่ 6 เมษายน 2325 หรือเมื่อ 241 ปี ที่ผ่านมา เป็นวันที่พระบาทสมเด็จพระพุทธยอดฟ้าจุฬาโลกมหาราช เสด็จปราบดาภิเษกขึ้นครองราชสมบัติเป็นพระมหากษัตริย์แห่งราชจักรี ในพุทธศักราช 2461 หรือเมื่อ 105 ปีที่ผ่านมา ในรัชสมัยพระบาทสมเด็จพระมงกุฎเหล้าเจ้าอยู่หัว ได้มีพระบรมราชโองการประกาศตั้งพระราชพิธีถวายบังคมพระบรมรูป ทั้ง 5 รัชกาล ในวันที่ 6 เมษายน ปีนั้น และต่อมาโปรดเกล้าโปรดกระหม่อมให้เรียกวันที่ 6 เมษายน ของทุกปีว่า “วันจักรี” หรือ “วันพระบาทสมเด็จพระพุทธยอดฟ้าจุฬาโลกมหาราชและวันที่ระลึกมหาจักรีบรมราชวงศ์” ณ หอประชุมศูนย์ราชการจังหวัดปราจีนบุรี ตำบลไม้เค็ด อำเภอเมืองปราจีนบุรี จังหวัดปราจีนบุรี
![](https://prachincity.go.th/wp-content/uploads/2023/04/339846411_210596261579132_4153800147936084853_n-1024x683.jpg)
![](https://prachincity.go.th/wp-content/uploads/2023/04/339899596_615295290443551_8846291733923183763_n-1024x683.jpg)
![](https://prachincity.go.th/wp-content/uploads/2023/04/339901606_3411684242412581_7408978503814240134_n-1024x683.jpg)
![](https://prachincity.go.th/wp-content/uploads/2023/04/339905463_940988600428397_2371257770506783271_n-1024x683.jpg)
![](https://prachincity.go.th/wp-content/uploads/2023/04/339923838_761251395610185_5591127670259371471_n-1024x683.jpg)
![](https://prachincity.go.th/wp-content/uploads/2023/04/339940164_765044111648387_9064910408644072846_n-1024x683.jpg)
![](https://prachincity.go.th/wp-content/uploads/2023/04/339987564_901557044293159_6793114729223495498_n-1024x683.jpg)
![](https://prachincity.go.th/wp-content/uploads/2023/04/340004461_231718392745970_73584929709041948_n-1024x683.jpg)
![](https://prachincity.go.th/wp-content/uploads/2023/04/340073385_682487820313002_5631790951381095183_n.jpg)