เมื่อวันที่ 29 ธันวาคม 2565 เวลา 09.00 น. นายบุญเกื้อ พากเพียรศิลป์ นายกเทศมนตรีเมืองปราจีนบุรี ได้เป็นประธานในการเปิดโครงการฝึกซ้อมแผนเผชิญเหตุอัคคีภัยในชุมชนหนาแน่น ประจำปี 2566 และมีนายสันติภาพ เรืองริวงศ์ ปลัดเทศบาลเมืองปราจีนบุรี เป็นผู้กล่าวรายงาน เนื่องด้วยพื้นที่ภายในเขตเทศบาลเมืองปราจีนบุรี ปัจจุบันแบ่งออกเป็นทั้งหมด 16 ชุมชน บางชุมชนมีพื้นที่แออัด อาคารส่วนใหญ่เป็นไม้มีอายุเก่าแก่ อาจมีแนวโน้มทำให้เกิดอัคคีภัยซึ่งสร้างความเสียหายอย่างร้ายแรงต่อชีวิตและทรัพย์สินขึ้นได้ ฝ่ายป้องกันและบรรเทาสาธารณภัย จึงได้จัดทำโครงการฝึกซ้อมแผนเผชิญเหตุอัคคีภัยในชุมชนหนาแน่นขึ้น เพื่อให้เจ้าหน้าที่ผู้ปฏิบัติงานด้านการป้องกันและบรรเทาสาธารณภัย และหน่วยงานที่เกี่ยวข้อง ซึ่งเป็นกำลังสำคัญในการระวังและป้องกันเหตุ ได้มีการฝึกซ้อมในสถานการณ์จำลอง เรียนรู้เทคนิค และเทคโนโลยีใหม่ ๆ ที่สามารถสนับสนุนการทำงานให้มีประสิทธิภาพขึ้นได้อย่างถูกต้อง และทันต่อเหตุการณ์ รวมถึงให้ผู้เข้าร่วมโครงการ และประชาชนที่อยู่อาศัยในชุมชน ได้รับความรู้ ความเข้าใจเกี่ยวกับการป้องกันและระงับอัคคีภัยเบื้องต้น รู้จักแก้ไขปัญหาและช่วยเหลือตนเองและผู้อื่นได้อย่างถูกต้อง โดยมีหน่วยงานสนับสนุนการฝึกซ้อมครั้งนี้ได้แก่ องค์การบริหารส่วนตำบลรอบเมือง องค์การบริหารส่วนตำบลบ้านพระ องค์การบริหารส่วนตำบลดงพระราม และองค์การบริหารส่วนตำบลไม้เค็ด ได้เข้าร่วมในการฝึกซักซ้อมแผนเผชิญเหตุดังกล่าวด้วย ณ โรงเรียนเทศบาล 5
![](https://prachincity.go.th/wp-content/uploads/2023/01/321398635_554187646570917_2860717599254958723_n-1024x683.jpg)
![](https://prachincity.go.th/wp-content/uploads/2023/01/321452994_2978406762462469_7335512348059697882_n-1024x683.jpg)
![](https://prachincity.go.th/wp-content/uploads/2023/01/321511841_420380640233931_5031733913905594548_n-1024x683.jpg)
![](https://prachincity.go.th/wp-content/uploads/2023/01/321557851_529689049121970_7982379071709207844_n-1024x683.jpg)
![](https://prachincity.go.th/wp-content/uploads/2023/01/321614340_888429872191271_6960168747882852868_n-1024x683.jpg)
![](https://prachincity.go.th/wp-content/uploads/2023/01/321660463_1166141904291566_8597311367099347918_n-1024x683.jpg)
![](https://prachincity.go.th/wp-content/uploads/2023/01/321664652_734776994386217_3591285273581448533_n-1024x683.jpg)
![](https://prachincity.go.th/wp-content/uploads/2023/01/321725040_1028126438143157_3776078914318429210_n-1024x683.jpg)
![](https://prachincity.go.th/wp-content/uploads/2023/01/321750445_2633547726787734_560037482512029046_n-1024x683.jpg)
![](https://prachincity.go.th/wp-content/uploads/2023/01/321753202_490741416515432_8955106433741128683_n-1024x683.jpg)
![](https://prachincity.go.th/wp-content/uploads/2023/01/321797766_835946757677778_6097846077885374629_n-1024x683.jpg)
![](https://prachincity.go.th/wp-content/uploads/2023/01/321804347_2023158194541137_1033542958240495261_n-1024x683.jpg)
![](https://prachincity.go.th/wp-content/uploads/2023/01/321841838_1214509032832419_6707207642488522094_n-1024x683.jpg)
![](https://prachincity.go.th/wp-content/uploads/2023/01/321861366_1371449900272441_8846942679609843016_n-1024x683.jpg)
![](https://prachincity.go.th/wp-content/uploads/2023/01/321956383_542274477963950_2717022461451998797_n-1024x683.jpg)
![](https://prachincity.go.th/wp-content/uploads/2023/01/321959462_6084152488316372_1088593187446354095_n-1024x683.jpg)
![](https://prachincity.go.th/wp-content/uploads/2023/01/321990193_1200033140940938_28560648883913617_n-1024x683.jpg)
![](https://prachincity.go.th/wp-content/uploads/2023/01/322010440_714047303445797_892153678621585459_n-1024x683.jpg)
![](https://prachincity.go.th/wp-content/uploads/2023/01/322107023_1315820572318723_2634968914148495835_n-1024x683.jpg)
![](https://prachincity.go.th/wp-content/uploads/2023/01/322112662_553928619675472_7535005058305309176_n-1024x683.jpg)
![](https://prachincity.go.th/wp-content/uploads/2023/01/322194065_553214986856223_2513973586788687848_n-1024x683.jpg)
![](https://prachincity.go.th/wp-content/uploads/2023/01/322382990_556832752709539_5288491904419313089_n-1024x683.jpg)
![](https://prachincity.go.th/wp-content/uploads/2023/01/322395228_1201289683816724_8410375677165521661_n-1024x683.jpg)
![](https://prachincity.go.th/wp-content/uploads/2023/01/322395585_1526567097834735_4046686965902584171_n-1024x683.jpg)
![](https://prachincity.go.th/wp-content/uploads/2023/01/322397812_487121156891252_1288882075190531432_n-1024x683.jpg)
![](https://prachincity.go.th/wp-content/uploads/2023/01/322404656_873030687453354_7453167244729168445_n-1024x683.jpg)
![](https://prachincity.go.th/wp-content/uploads/2023/01/322414406_882875276185821_2406572980792622892_n-1024x683.jpg)
![](https://prachincity.go.th/wp-content/uploads/2023/01/322966858_1166702397549965_7984880998262722096_n-1024x683.jpg)
![](https://prachincity.go.th/wp-content/uploads/2023/01/323260670_693972422176132_329535213546883321_n-1024x683.jpg)
![](https://prachincity.go.th/wp-content/uploads/2023/01/323363063_857055442190425_7237601218637644181_n-1024x683.jpg)
![](https://prachincity.go.th/wp-content/uploads/2023/01/323430543_932438554590153_4898956270715390193_n-1024x683.jpg)
![](https://prachincity.go.th/wp-content/uploads/2023/01/323556717_712031053926676_5744527221802728269_n.jpg)