วันนี้ (18 มีนาคม 2566) เวลา 08.00 น. เทศบาลเมืองปราจีนบุรี ได้เข้าร่วมกิจกรรมวันท้องถิ่นไทย ประจำปี 2566 ณ วิทยาลัยการอาชีพปราจีนบุรี โดยคณะรัฐมนตรีได้มีมติกำหนดให้วันที่ 18 มีนาคม ของทุกปี เป็น “วันท้องถิ่นไทย” เพื่อรำลึกถึงพระมหากรุณาธิคุณแห่งพระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว ที่ได้ทรงมีพระบรมราชโองการให้ยกฐานะ ตำบลท่าฉลอมขึ้นเป็นสุขาภิบาลท่าฉลอม เมื่อวันที่ 18 มีนาคม พุทธศักราช 2448 ถือเป็น “ปฐมบทแห่งการปกครองท้องถิ่นไทย” และเป็นรากฐานการปกครองระบอบประชาธิปไตยในระดับท้องถิ่น
![](https://prachincity.go.th/wp-content/uploads/2023/04/336163391_887740812339700_5007247527877932078_n-1024x683.jpg)
![](https://prachincity.go.th/wp-content/uploads/2023/04/336260045_1533200403873449_2862880354670320482_n-1024x683.jpg)
![](https://prachincity.go.th/wp-content/uploads/2023/04/336377799_1221524851813250_3371237858244312523_n-1024x683.jpg)
![](https://prachincity.go.th/wp-content/uploads/2023/04/336412247_1413309016096351_1694596014037695706_n-1024x683.jpg)
![](https://prachincity.go.th/wp-content/uploads/2023/04/336439417_945184806635756_43081685882602675_n-1024x683.jpg)
![](https://prachincity.go.th/wp-content/uploads/2023/04/336494351_254824116897706_3789311060188871784_n-1024x683.jpg)
![](https://prachincity.go.th/wp-content/uploads/2023/04/336533342_578440360899048_1887918795114794490_n-1024x683.jpg)